11a4 Phước Vĩnh

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Share

<Cách sử dụg máy tính casio để làm bài thi trắc nghiệm lý một cách nhanh nhất>

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin
Admin

Được thank : 0

<Cách sử dụg máy tính casio để làm bài thi trắc nghiệm lý một cách nhanh nhất> Empty
Bài gửiTiêu đề: <Cách sử dụg máy tính casio để làm bài thi trắc nghiệm lý một cách nhanh nhất>   <Cách sử dụg máy tính casio để làm bài thi trắc nghiệm lý một cách nhanh nhất> EmptyMon Dec 12, 2011 8:57 pm

Mình muốn chia sẻ những cách sử dụng máy tính casio (áp dụng tốt nhất khi sử dụng máy tính fx 570ES,570ES plus) để giải nhanh nhất một số bài tập vật lý đặc biệt là về phần dòng điện xoay chiều(chương có những bài tập khó trong đề thi Đại học)đây là những kinh nghiệm mình tìm hiểu được trong quá trình ôn đội tuyển và quá trình làm đề thi.Hi vọng nó sẽ giúp ích nhiều cho các bạn khóa sau để làm tốt trong kì thi đại học năm sau.

Khi các bạn làm bài tập về dòng điện xoay chiều.mình giả sử mạch điện bao gồm:điện trở (R),điện dung (Zc),cuộn dây thuần cảm (Zl)

khi ấy theo công thức cơ bản thì :Z=R^2 + (Zl-Zc)^2

chắc hẳn lên lớp 12 khi học vật lý thì các thầy cô giáo sẽ nói cho các bạn biết về phương pháp sử dụng máy tính để tổng hợp hai hoặc nhiều dao động.cách này sử dụng số ảo(các bạn sẽ học số ảo ở cuối lớp 12).

Ở đây mình cũng sử dụng phương pháp số ảomình tạm gọi khi ấn máy tính thì số ào sẽ là A*)

ta có Z*=R + (Zl-Zc)i (chú ý các bạn phải chuyển về chế độ CMPLX để sử dụng số ảo)

khi đó ta có I*=U*/Z*.đây chỉ là dạng đơn giản của bài toán và khi làm bài tập sẽ có những biến thể khác nhau của bài toán.

chắc các bạn vẫn chưa hiểu.mình sẽ lấy bắt đầu từ ví dụ đơn giản nhất:

VD1: cho một mạch điện chứa R,L(thuần cảm),C.có R=50 ôm,Zl=100 ôm,Zc=50 ôm.biết U=100cos(50t+pi/4) (V).tìm phương trình dòng điện I

ta sử dụng máy tính: Z*=R + (Zl-Zc)i=50 + (100-50)i=50+50i

U=100cos(50t+ pi/4) thi viết trong máy tính sẽ là U=100 shift A pi/4 (chú ý bạn vẫn phải để chế độ CMPXL và Rad nhé) rồi sau đó bạn chuyển từ góc về số ảo ta có U=50 căn 2 +50 căn 2 i (V)

ta có I*=U*/Z*=(50 +50i)/(50 căn 2 + 50 căn 2 i)=căn 2

vay I=căn2cos 50t (A)

đây là dạng toán đơn giản nhất của phương pháp giải bằng máy tính

Sau này khi làm nhiều dạng bài tập vật lý các bạn có thể gặp các trường hợp khác như:

-chỉ cho R,L thì ta có Z*=R+Zli

-chỉ cho R,C thì ta có Z*=R-Zci

-hoặc có thể bài toán như: cho mạch điện chứa R,L,C.cho Ul=Ucos(wt+p),cho R,Zl,Zc.tìm phương trình U toàn mạch

cách giải bài này sẽ đơn giản là I*=Ul*/Zl rồi sau đó là U=I*.Z*

và còn rất nhiều biến thể khác nữa.nhưng chung quy lại vẫn chỉ sử dụng phương pháp số ảo

Mới đầu các bạn có thể chưa quen với cách ấn máy tính nhưng khi các bạn đã sử dụng thuần thục thì cách này rất nhanh.sẽ tiết kiệm rât nhiều thòi gian cho các bạn trong quá trình làm bài thi,mặt khác nó còn có tính chính xác so với cách chúng ta lại vẽ xem độ lệch pha thê nào,khi sử dụng sơ đồ độ lệch pha thì có thể tâm lý phòng thi sẽ làm bạn vẽ sai hướng gây sai hệ thống.phưong pháp sử dụng đặc biệt tối ưu với các pha lẻ và những bài mà đỏi hỏi chúng ta phải vẽ 2,3 sơ đồ về độ lệch pha.

+phương pháp thứ 2 tôi muốn giới thiệu với các bạn đó là phương pháp ghi nhớ biến số:

các bạn có thể thây trong các đề thi thì nhiều khi đề cho là h=6.625.10^-34,hoặc 6.63.10^-34.dù là khác nhau đôi chút nhưng sai số là rất nhỏ vậy nên khi làm trắc nghiệm ta có thể lấy kết quả gần đúng

Vậy nên để rút ngắn thời gian ấn cách hằng số này thì chúng ta sẽ ghi nó vào một biến số như vậy sẽ rất nhanh và không bị sai(kinh nghiệm trước khi đi thi các bạn ghi hết các biến số vào để sử dụng)

Ví dụ mình có cách ghi như:

e=1.6x10^-19 thì mình sẽ lưu biến số E=1.6x10^-19 (bạn ghi bằng cách ấn 1.6x10^-19 và ấn shift cos lúc đó ta sẽ hiểu là khi ấn shift cos tức là hiện E thì là 1.6x10^-19.

các bạn có thể lưu một số hằng số khác như:

C=3x10^8 là C

h=6,625x10^-34 là D

me=9.1x10^-31 là M

Đó là 2 kinh nghiệm trong làm bài thi trắc nghiệm của mình và mình đã áp dụng rất nhiều vào trong làm bài thi,nó đã rút ngắn rất nhiều thời gian để mình có thể dành nhiều thời gian làm câu khó hơn.

hi vọng các bạn có thể áp dụng 2 kinh nghiệm này vào bài thi.Chúc các bạn thành công.

* * *
https://a4phuocvinh.forumvi.com

<Cách sử dụg máy tính casio để làm bài thi trắc nghiệm lý một cách nhanh nhất>

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Similar topics

-
» 7 CÁCH CHẾT XITEEN NHẤT
» tình yêu không khoảng cách
» Cách làm ốm và ko biết mệt là gì
» CÁCH NHẬN BIẾT MỘT SỐ HỢP CHẤT HÓA HỌC
» Hài hước những cách giải toán có một không hai